DIỄN ĐÀN THỬ NGHIỆM
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
DIỄN ĐÀN THỬ NGHIỆM

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Top posters
hieua (228)
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Vote_lcap Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Voting_bar Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Vote_rcap 
angel_nguyentri (92)
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Vote_lcap Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Voting_bar Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Vote_rcap 
hunghsmn (89)
angel_night (63)
angel_ngvietle (63)
Admin (42)
STDSCCITL (34)
traitim_leloi (28)
VIOLET (27)
azen_brao (13)
Most Viewed Topics
Hình một số thành viên Nha Trang.
Thông báo đặc biệt
Thử code Thử code
[Thơ]Nhật ký - Thăm lại nhà xưa.
Cô Yên thôn Trung đi lấy chồng
Thơ không được hay
Bài thơ em mới làm nữa đây!!!!!!
tạng chị Thảo
Cần diễn đàn giúp....
thơ trung thu
Most active topics
Hình một số thành viên Nha Trang.
Cần diễn đàn giúp....
Thơ không được hay
thơ trung thu
Coi cấm cười đê
cac ban cư vui len
[Thơ]Nhật ký - Thăm lại nhà xưa.
[Hình ảnh]Ảnh mình đây!!!
Em mới tự làm cho em ý kiến nhá!!!!!
Năm mới về trại trẻ mồ côi, khuyết tật
Most active topic starters
hieua
Admin
angel_nguyentri
hunghsmn
VIOLET
angel_ngvietle
traitim_leloi
saobangnho
angel_night
Alpha
Top posting users this week
No user
Top posting users this month
No user
Latest topics
» tạng chị Thảo
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby Admin 9/10/2011, 12:15 pm

» Cô Yên thôn Trung đi lấy chồng
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby Admin 4/8/2011, 6:02 pm

» Thử code Thử code
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby Admin 23/6/2011, 7:39 pm

» Thông báo mới
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby Admin 5/5/2011, 7:10 am

» Thông báo đặc biệt
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby Admin 4/5/2011, 8:01 pm

» MU NB - ĐẲNG CẤP GAME VIỆT
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby Admin 24/4/2011, 8:47 pm

» NỐI VÒNG TAY LỚN
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby vothuong1455 2/9/2010, 5:47 pm

» NIỀM MONG ƯỚC
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby angel_ngvietle 31/8/2010, 8:35 pm

» LỜI TÂM SỰ RIÊNG TƯ
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:27 pm

» tiễn bạn
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:25 pm

» tặng bác nga
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:14 pm

» Đêm qua lá đã rụng rồi
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:13 pm

» ngẫu hứng luôn
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:12 pm

» Cây bút thần kì
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:10 pm

» Mắt đèn
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:10 pm

» Nắn tay nhau
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:09 pm

» bài động viên
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:09 pm

» Thăm bạn ngã xe
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:08 pm

» Ông đò MỜ
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:07 pm

» MẸ VÔ THƯỜNG
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:06 pm

» TÌM
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:05 pm

» MẸ ƠI!
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:04 pm

» SÓNG CUỘN 6
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 8:00 pm

» SÓNG CUỘN 5
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 7:59 pm

» SÓNG CUỘN 4
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 7:59 pm

» SÓNG CUỘN 3
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 7:58 pm

» SÓNG CUỘN 2
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 7:57 pm

» SÓNG CUỘN 1
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 7:56 pm

» ngẫu hứng về mẹ
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 7:55 pm

» [Văn-Thơ] thơ của em mới làm á....
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 7:54 pm

» sao cuoc dơi qua bat công voi may ban thê
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby angel_nguyentri 31/8/2010, 7:54 pm

» 2 cha con và bát mỳ bò
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 7:38 pm

» thơ trung thu
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 31/8/2010, 1:47 pm

» thơ tứ quý về tình yêu...
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby angel_night 31/8/2010, 1:24 pm

» Chàng trai Trung Quốc chơi piano điêu luyện bằng chân
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby angel_nguyentri 31/8/2010, 1:13 pm

» Bài thơ mới nữa nè coi đi nha!!!!!!!
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby angel_night 31/8/2010, 1:08 pm

» [Hình ảnh]Ảnh mình đây!!!
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby traitim_leloi 31/8/2010, 12:25 pm

» trung thu đến
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby T2y 31/8/2010, 10:54 am

» VỀ LẠI VƯỜN XƯA
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby STDSCCITL 31/8/2010, 9:11 am

» Trang web luật và chính sách dành cho người khuyết tật
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby Uyên Diễm 31/8/2010, 6:55 am

» [Thơ]Nhật ký - Thăm lại nhà xưa.
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby Hoang Dung 31/8/2010, 2:24 am

» Bát mỳ của người lạ (truyện hay nên đọc)
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby traitim_leloi 30/8/2010, 3:29 pm

» Bữa tiệc đêm trong nhà vệ sinh
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby traitim_leloi 30/8/2010, 3:18 pm

» Bát mì cuối năm (truyện Nhật Bản)
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby traitim_leloi 30/8/2010, 3:16 pm

» Câu chuyện Con vẹt xanh
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby traitim_leloi 30/8/2010, 3:14 pm

» Ấn Độ “phát sốt” vì chàng trai không chân
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby traitim_leloi 30/8/2010, 1:41 pm

» Ngựa – bạn tốt của những người tàn tật
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby STDSCCITL 30/8/2010, 8:53 am

» Thơ không được hay
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby STDSCCITL 30/8/2010, 8:41 am

» Gửi tặng MÁi ấm tình thương
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby STDSCCITL 30/8/2010, 8:37 am

» [Hướng dẫn] Cách trích dẫn khi post bài
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hunghsmn 30/8/2010, 8:10 am

» “Bà mối” của những mảnh đời bất hạnh
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 30/8/2010, 8:09 am

» vi tinh thương cua minh
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 30/8/2010, 7:40 am

» Cuộc sống tươi đẹp hơn khi ta biết lắng nghe và chia sẻ
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hunghsmn 30/8/2010, 5:42 am

» Nhói lòng trước hoàn cảnh của cô bé “chết đi sống lại”
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hunghsmn 30/8/2010, 5:16 am

» cac ban cư vui len
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hunghsmn 29/8/2010, 10:19 pm

» Đây bài thơ nói về hoàn cảnh của em........
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 29/8/2010, 9:44 pm

» Xem thử có phải các bạn Anget giống nhau lắm không?
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 29/8/2010, 9:42 pm

» Nhạc Trung thu thiếu nhi
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby STDSCCITL 28/8/2010, 7:23 pm

» Hình một số thành viên Nha Trang.
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby angel_ngvietle 28/8/2010, 6:11 pm

» Blog em đây dzô đọc đi nha
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 28/8/2010, 2:25 pm

» Coi cấm cười đê
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 28/8/2010, 2:18 pm

» Bài thơ em mới làm nữa đây!!!!!!
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 28/8/2010, 11:40 am

» [Tin tức]Chuyện kể cặp tai điếc lần đầu tiên nghe được âm thanh
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby STDSCCITL 28/8/2010, 6:00 am

» [Tin tức]Tăng cường các cơ hội và dịch vụ kinh tế cho người khuyết tật
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hunghsmn 28/8/2010, 5:35 am

» Tặng quà cho người nghèo
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 27/8/2010, 7:45 pm

» Cần diễn đàn giúp....
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 27/8/2010, 7:40 pm

» Họp mặt nhân kỷ niệm một năm thành lập Diễn đàn
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 27/8/2010, 7:35 pm

» Mái ấm tình người - Ấm áp làm sao
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 27/8/2010, 3:23 pm

» Có thể chẩn đoán bệnh tự kỷ bằng chụp cắt lớp não
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 27/8/2010, 3:20 pm

» nhưng chuyễn ky lạ
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 27/8/2010, 8:37 am

» Đạo tạo seo miễn phí cho NKT
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 27/8/2010, 8:34 am

» Hai chị em mồ côi mong được giúp đỡ
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 27/8/2010, 8:31 am

» Em mới tự làm cho em ý kiến nhá!!!!!
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 26/8/2010, 10:18 pm

» Quỹ Diễn đàn
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby Admin 26/8/2010, 8:37 pm

» Rảnh dzô coi cho dzui nha
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 26/8/2010, 5:03 pm

» Một "Thiên thần không đôi chân " người Ấn-Độ
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 26/8/2010, 5:02 pm

» Năm mới về trại trẻ mồ côi, khuyết tật
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 26/8/2010, 4:10 pm

» TIN NÓNG : XIN CHÚ Ý : Made in China: Gà chết thành... trứng vịt lộn
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 26/8/2010, 2:22 pm

» Không chịu để bị số phận khuất phục.
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 26/8/2010, 2:20 pm

» Tìm tình nguyện viên tình nguyện dạy văn hóa cho các bạn khuyết tật
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Emptyby hieua 26/8/2010, 2:15 pm

Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính

Go down 
Tác giảThông điệp
saobangnho

saobangnho

Nữ Tổng số bài gửi : 7
Được cám ơn : 2
Đến từ : Số Nhà 58 Lê Hồng Phong- Thôn Vân Hội 2- Thị Trấn Diêu Trì - Huyện Tuy Phước - Tỉnh Bình Định

Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Empty
Bài gửiTiêu đề: Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính     Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Empty25/8/2010, 9:16 pm

Trong cuộc sống chắc hẳn ai cũng một lần...."bó tay" khi tiếp xúc với người khiếm thị,người khiếm thính hoặc những người nước ngoài chẳng hạn Bạn không biết làm sao để họ hiểu ý của mình Hãy tham khảo những tư liệu dưới đây hen,nó sẽ giúp bạn rất nhiều đó. Dưới dây là một số ảnh.

BẢNG CHỮ CÁI CHO NGƯỜI KHIẾM KHẨU VÀ KHIẾM THÍNH

Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Nnkh
Trong cuộc sống chắc hẳn ai cũng một lần...."bó tay" khi tiếp xúc với người khiếm thị,người khiếm thính hoặc những người nước ngoài chẳng hạn Bạn không biết làm sao để họ hiểu ý của mình
Hãy tham khảo những tư liệu dưới đây hen,nó sẽ giúp bạn rất nhiều đó. Dưới dây là một số ảnh

Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Tiger
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Nguyhiem
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Lanh
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Khi
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Doi
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Dog
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Canthan
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Cafish
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Buon-1
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Untitled-4-1
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Untitled-3-1
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Untitled-2-1
 Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính  Untitled-1-1
Trong cuộc sống chắc hẳn ai cũng một lần...."bó tay" khi tiếp xúc với người khiếm thị,người khiếm thính hoặc những người nước ngoài chẳng hạn Bạn không biết làm sao để họ hiểu ý của mình Hãy tham khảo những tư liệu dưới đây hen,nó sẽ giúp bạn rất nhiều đó. Dưới dây là một số ảnh.

BẢNG CHỮ CÁI CHO NGƯỜI KHIẾM KHẨU VÀ KHIẾM THÍNH

Trong cuộc sống chắc hẳn ai cũng một lần...."bó tay" khi tiếp xúc với người khiếm thị,người khiếm thính hoặc những người nước ngoài chẳng hạn Bạn không biết làm sao để họ hiểu ý của mình
Hãy tham khảo những tư liệu dưới đây hen,nó sẽ giúp bạn rất nhiều đó. Dưới dây là một số ảnh

[*]Tiếp cận với người điếc hay người khuyết tật thính giác ra sao?

o

Đứng trước mặt họ nơi có ánh sáng để họ nhìn rõ mặt bạn; Gọi tên họ để họ nhìn bạn trước khi bạn nói.

o

Người điếc có thể hiểu được điều bạn nói nếu bạn nói câu ngắn gọn, dùng từ đơn giản và không nói nhanh.

o

Nếu có thể, bạn nên cách ly với âm thanh ồn ào khi bạn giao tiếp người điếc.

o

Bạn có thể viết, hoặc vẽ ra điều bạn muốn nói.

o

Bạn cũng có thể dùng những động tác của các phần cơ thể của bạn để diễn tả điều bạn muốn nói.

o

Khi giao tiếp với người điếc, bạn hãy cho họ có thời gian nghe, thấy và suy nghĩ để hiểu bạn nói.

[*]Các phương pháp ứng dụng:

o

Bạn dùng từ ngữ nói và động tác tự nhiên để giải thích hoặc diễn tả điều bạn đang làm, hay điều bạn muốn nói với người điếc.

o

Qua cách nói chuyện, bạn cũng có thể giao tiếp với người điếc bằng cách nghe và nói, nếu họ không bị điếc nặng hoặc điếc sâu.

o

Bạn có thể dùng hình ảnh, tranh vẽ, cảnh sống, vật thực để giao tiếp với người điếc.

o

Băng cách đọc môi(nhìn những cử động của môi) người điếc có thể hiểu điều bạn nói. Và ngược lại, bạn cũng có thể hiểu điều họ muốn nói.

o

Dùng chữ cái ngón tay gọi là " thủ ngữ" để đánh vần và ráp từ muốn nói.

o

Cũng có thể dùng chữ viết gọi là "bút đàm" để giao tiếp.

o

Dùng "ngôn ngữ bằng dấu" hoặc "ngôn ngữ ký hiệu" (dùng bàn tay làm nhiều cử động khác nhau).

1 vài lưu ý khi tiếp xúc với người khiếm thị(điều này các bạn nên cần chú ý)

1.Nên xin phép trước khi muốn giúp đỡ họ việc gì đó: Người khiếm thị luôn luôn tự vệ trước người lạ. Và đặc biệt họ có tính nguyên tắc rất cao nên khi giúp đỡ họ có thể ta vô tình làm xáo trộn đồ vật, hoặc không biết cách làm, hoặc làm không đúng cách nên họ sẽ không hài lòng (khi tiếp xúc với người khiếm thị nhiều lần thì ta sẽ được học chỉ dạy rất nhiều điều về tính nguyên tắc).

2.Muốn trao đổi một vấn đề nào đó với người khiếm thị thì trước tiên phải làm cho họ chú ý đến mình: Bạn có thể vỗ vai hoặc kêu tên họ, và đặc biệt một điều là phải xưng danh tính của bạn cho rõ ràng (người khiếm thị rất ngại khi tiếp xúc với người lạ).

3.Không được sợ: có nhiều nguyên nhân dẫn đến khiếm thị nên có thể khuôn mặt họ bị biến dạng, hoặc bị đa khuyết tật nên đầu óc kém phát triển... Bạn phải kiên nhẫn và nên sử dụng từ ngữ đơn giản, lịch sự khi nói chuyện, vì rất có thể họ đang cuối đầu xuống, họ quay sang chỗ khác... nhưng thật ra họ đang chăm chú lắng nghe bạn đấy.

4.Khi bạn ăn chung với người khiếm thị thì điều bạn cần làm trước tiên là giới thiệu món ăn và cách ăn. Người khiếm thị thường ăn những món ăn quen thuộc nên hoc rất ngại khi thử những món lạ.

Một số hướng dẫn về ký hiệu tay để giao tiếp trẻ em khiếm thính
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Tiếp tục chia sẻ, giúp đỡ các nạn nhân chất độc da cam/dioxin
» [Hướng dẫn] Cách trích dẫn khi post bài
» Chương trình "Tiếp sức đến trường" dành cho học sinh khuyết tật
» Hơn 5,3 triệu người khuyết tật cần được tiếp cận tiện ích và ATGT
» 15.000 USD cho dự án giáo dục hòa nhập trẻ khuyết tật tại Thường Tín